Thủ tục hành chính

CCCD gắn chíp. Thủ tục hành chính bạn cần hiểu rõ.

Có bắt buộc đổi sang thẻ CCCD gắn chíp không?

Có bắt buộc đổi sang thẻ CCCD gắn chíp không?


Theo Khoản 2 Điều 4 Thông tư 06/2021/TT-BCA quy định:

Thẻ CCCD đã được cấp trước ngày 23/01/2021 (thẻ CCCD mã vạch theo mẫu cũ) vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định.

Khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ CCCD gắn chip.

Như vậy, nếu CMND/CCCD cũ còn hạn sử dụng thì không bắt buộc phải đổi sang mẫu gắn chíp mới

Nguồn https://thuvienphapluat.vn/

Đi làm CCCD gắn chip cần đem theo gì?

CCCD gắn chip cần đem theo

Căn cứ pháp lý: Điêu 12 Thông tư 07/2016/TT-BCA (được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 40/2019/TT-BCA)

Đổi từ CMND qua CCCD mới

CMND đã được cấp, sổ hộ khẩu.

Giấy khai sinh hoặc các giấy tờ hợp pháp khác trong trường hợp. Thay đổi  thông tin công dân. Khai trên tờ khai đề nghị cấp CCCD gắn chíp có thay đổi so với thông tin trong sổ hộ khẩu hoặc trên cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư.

Tại một số điểm cấp cơ sở dữ liệu dân cư đã được cập nhật đầy đủ. Và có thông báo thì công dân không cần mang theo sổ hộ khẩu

Đổi từ CCCD mã vạch qua CCCD gắn chíp

CCCD mã vạch đã được cấp.

Giấy khai sinh hoặc các giấy tờ hợp pháp khác trong trường hợp thay đổi thông tin công dân.

Thời gian trả thẻ CCCD?

Thời gian trả thẻ CCCD?

Kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, 7 ngày làm việc đối với hồ sơ cấp mới và đổi.

 15 ngày làm việc đối với trường hợp cấp lại (do cần tra cứu, xác minh).

Công dân nhận trực tiếp tại nơi cấp thẻ hoặc nhận qua bưu điện, mức cước trong TP.HCM là 30.000 đồng, ngoài TP.HCM là 31.000 đồng.

Thời gian chờ nhận thẻ mới quá lâu, người dân cần có thẻ cho các giao dịch, thủ tục ra sao?

Trường hợp CMND/CCCD cũ còn hiệu lực thì người dân vẫn dùng để giao dịch, thực hiện thủ tục. Khi nào có thẻ CCCD mới, cơ quan công an mới cắt góc CMND, CCCD cũ. Những trường hợp thẻ cũ hết hạn ngay trong giai đoạn này sẽ được cấp đổi và trả thẻ mới theo quy trình.

Thời hạn, độ tuổi và thu hồi cấp thẻ CCCD gắn chip

Về độ tuổi đổi thẻ CCCD: Theo quy định của Khoản 2 Điều 21 Luật CCCD thì trường hợp thẻ CCCD được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định (đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi) thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Như vậy nếu công dân làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ CCCD khi đã đủ 38 tuổi thì thẻ CCCD sẽ có giá trị sử dụng đến khi công dân đủ 60 tuổi.

Về thu hồi CCCD mã vạch khi làm thủ tục đổi thẻ CCCD gắn chíp điện tử:

Với trường hợp công dân đăng ký nhận thẻ CCCD qua đường chuyển phát nhanh đến địa chỉ theo yêu cầu: Tiến hành thu CCCD, cắt góc và trả lại sau khi công dân hoàn thành thủ tục cấp CCCD.

Với trường hợp công dân đăng ký nhận thẻ CCCD tại đơn vị cấp: Tiến hành thu hồi, cắt góc và trả lại CCCD khi trả thẻ CCCD gắn chíp điện tử.

Đối với CCCD bị hỏng, bong tróc, không rõ nét thì thu, hủy CCCD.

Với những kiến thức mà tuhocvachiase.com góp nhặt từ nhiều nguồn khác nhau. Sẽ giúp các bạn đọc mình hiểu rõ về thủ tục hành chính khi cấp CCCD gắn chip mới. Mọi thắc mắc cứ để lại tại phần commen tuhocvachiase.com sec trả lời sớm nhất nha. Thanks !!!!!

Xem thêm: Ý nghĩa dãy 12 số trên bằng lái xe thẻ PET. XX Y ZZ 1234567

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *